तैवानची सुरक्षा जपानशी जोडलेली आहे – जपानचे संरक्षणमंत्री नोबूआ किशी

टोकिओ – चीनमध्ये विलिनीकरण हा तैवानसमोर एकमेव पर्याय ठरतो, तैवानचे स्वातंत्र्य म्हणजे युद्धाला निमंत्रण ठरेल, अशी धमकी चीनने दिली होती. या धमकीवर जपानने तीव्र प्रतिक्रिया नोंदविली आहे. ‘तैवानची शांतता व स्थैर्य जपानच्या सुरक्षेशी थेटपणे जोडलेल्या गोष्टी आहेत. चीन-तैवानमधील संबंधांवर तसेच चीनच्या लष्करी हालचालींवरही जपानची बारीक नजर आहे’, असा इशारा जपानचे संरक्षणमंत्री नोबूआ किशी यांनी दिला. जपान आणि अमेरिकेमध्ये वर्षातील सर्वात मोठा युद्धसराव सुरू झाला आहे. त्यापार्श्वभूमीवर, जपानच्या संरक्षणमंत्र्यांचा इशारा लक्षवेधी ठरतो.

जपानचे संरक्षणमंत्री नोबूआ किशी यांनी अमेरिकी वृत्तवाहिनीला दिलेल्या मुलाखतीमध्ये तैवानच्या सुरक्षेचा मुद्दा जपानशी जोडलेला आहे, याची जाणीव करून दिली. ‘आपल्या लष्करी सामर्थ्याच्या बळावर चीन तैवानचा ताबा घेऊ पाहत आहे’, अशी चिंता संरक्षणमंत्री किशी यांनी व्यक्त केली. गेल्या आठवड्यात चीनने जपानच्या हवाई हद्दीत 28 विमानांची घुसखोरी घडवली होती. अमेरिकी वृत्तवाहिनीशी बोलताना, जपानच्या संरक्षणमंत्र्यांनी चीनच्या या घुसखोरीला लक्ष्य केले. तैवान हा जपानसाठी अतिशय महत्त्वाचा ठरतो. तैवानच्या सागरी क्षेत्रातून येणार्‍या इंधनवाहू जहाजांवर जपानची अर्थव्यवस्था अवलंबून आहे, याकडे किशी यांनी लक्ष वेधले. काही दिवसांपूर्वी जपानने या क्षेत्रातील सुरक्षेसाठी युरोपिय महासंघानेही योगदान द्यावे, असे आवाहन केले होते.

Read more: https://newscast-pratyaksha.com/marathi/taiwan-security-is-directly-linked-to-japan-says-nobuo-kishi