ऑस्ट्रेलिया व चीनमधील तणाव अधिकच वाढला

कॅनबेरा/बीजिंग – जागतिक व्यापार परिषदेतील (डब्ल्यूटीओ) तक्रारीवरून ऑस्ट्रेलिया व चीनमध्ये सुरू झालेला संघर्ष अधिक तीव्र बनला आहे. ऑस्ट्रेलियाने राष्ट्रीय सुरक्षेचा मुद्दा उपस्थित करून अंटार्क्टिकामधील चीनबरोबरची संयुक्त संशोधन मोहीम रद्द करून टाकली. तर ‘युनेस्को’मधील समितीचे अध्यक्षपद भूषविणार्‍या चीनने ऑस्ट्रेलियातील प्रवाळांना (कोरल रीफ) असलेला ‘हेरिटेज’ दर्जा रद्द करण्याचा इशारा दिला. नजिकच्या काळात ऑस्ट्रेलिया व चीनमध्ये असे खटके उडलेले सातत्याने पहायला मिळतील, असे विश्‍लेषकांनी बजावले आहे.

गेल्या आठवड्यात ऑस्ट्रेलियाने चीनने लादलेल्या व्यापारी करांविरोधात ‘डब्ल्यूटीओ’मध्ये तक्रार दाखल केली होती. त्याला प्रत्युत्तर देण्यासाठी चीननेही ऑस्ट्रेलियाविरोधात स्वतंत्र याचिका दाखल केली आहे. चिनी कंपन्यांचे हितसंबंध जपण्यासाठी हे पाऊल उचलण्यात आल्याचा खुलासा चीनकडून करण्यात आला आहे. चीनकडून हे प्रत्युत्तर येत असतानाच ऑस्ट्रेलियाने अंटार्क्टिकामधील संयुक्त संशोधन मोहीम रद्द करण्याची घोषणा केली.

Read more: https://newscast-pratyaksha.com/marathi/wto-complaint-intensifies-conflict-between-australia-and-china